Chuyển quyền sử dụng đất khi mua bằng giấy viết tay – duancanhodatxanh.com


Ads_ngang
Website bất động sản pci duanempirecitycomplex.com lĩnh vực mua bán cho thuê căn hộ, bất động sản nhà đất có bài Chuyển quyền sử dụng đất khi mua bằng giấy viết tay – duancanhodatxanh.comCâu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:<br/br> Gia đình tôi mua đất bằng giấy viết tay vào ngày 21/12/1994, đến ngày 26/3/1995 thì bên bán nhận được giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
Gia đình tôi mua đất bằng giấy viết tay vào trong ngày 21/12/1994, đến ngày 26/3/1995 thì bên bán thu được giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Giờ gia đình tôi tiến hành đi đăng ký cấp chứng chỉ chứng nhận quyền sử dụng đất thì Văn phòng đăng ký đất đai đòi hỏi bên bán nên làm tờ tường trình vì sao bán đất năm 1994 mà năm 1995 đăng ký cấp chứng từ chứng nhận. Gia đình mình đã nhờ bên bán làm tờ tường trình xong, khi đến ủy ban phường chứng thực thì ủy ban phường chỉ chứng thực chữ ký chứ không chứng nhận nội dung.

Xin hỏi, Văn phòng đăng ký đất đai đòi hỏi tờ tường trình sẽ phải chứng nhận nội dung có đúng theo quy định của nước pháp luật hay không? Giờ tôi phải làm những gì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất? Mong luật sư tư vấn giúp, xin cảm ơn. 

[email protected]

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội tư vấn:

Trường hợp bạn nêu, Văn phòng đăng ký đất đai đòi hỏi tờ tường trình sẽ phải chứng thực nội dung là đúng theo quy chế của nước pháp luật. Vì căn cứ theo quy định về chuyển nhượng quyền sử dụng đất, tại thời điểm chuyển nhượng là năm 1994, vì thế áp dụng quy chế Luật Đất Đai 1993 tại những điều sau

Điều 30

Không đượcchuyển quyền sử dụng đất trong số tình huống sau đây:

1- Đất sử dụng không có giấy tờ hợp pháp;

2- Đất giao cho những tổ chức mà luật pháp quy chế chưa được chuyển  quyền sử dụng;

3- Đất đang có tranh chấp.

Điều 31

1- Thủ tục chuyển đổi quyền sử dụng đất ở nông thôn làm tại UBND xã; ở đô thịlàm tại UNBD huyện, quận, thị xã, phố xá thuộc tỉnh.

2- Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở nông thôn làm tại UBND huyện; ở đô thị làm tại UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

Trường hợp bạn nêu thời điểm chuyển nhượng chưa tuân thủ quy định tại Luật Đất Đai 1993 về thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần được làm tại UBND huyện nếu đất ở nông thôn, ở đô thị làm tại UBND tỉnh thành thị trực thuộc Trung ương.

Để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có tên gia đình bạn, gia đình bạn cần thỏa thuận với bên bán để làm thỏa thuận chuyển nhượng quyền sử dụng đất và bàn giao giấy chuyển nhượng quyền sử dụng đất, sau đó đăng ký sang tay gia đình bạn tại Văn phòng đăng ký đất đai.

Từ khóa bài viết: quyen su dung dat,cap so do,chung quyen su dung

Bài viết Chuyển quyền sử dụng đất khi mua bằng giấy viết tay – duancanhodatxanh.com được tổng hợp và biên tập bởi sửa máy tính PCI – PCI Group Mọi ý kiến đóng góp và phản hồi vui lòng gửi Liên Hệ cho chúng tôi để điều chỉnh. Xin cảm ơn.

Bài Viết Liên Quan


Bài Viết Khác


Ads_ngang